ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ HUAWEI Pura 90 Plus vs HUAWEI Y8s

สเปก Huawei HUAWEI Pura 90 Plus €740 Huawei HUAWEI Y8s
สเปกเด่น
  • 6.8"1276×2848 · 440Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMHiSilicon Kirin 9025
  • 6,500mAh100W ชาร์จเร็ว
  • 6.5"1080×2340
  • 48MP
  • 4GB RAMKirin 710
  • 4,000mAh10W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี 5G (China only), LTE, HSPA —
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, October 28 2020, May
สถานะ / วางจำหน่าย Coming soon Available. Released 2020-05-13
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 740 EUR —
ตัวเครื่อง
ขนาด 163.1 x 76.1 x 8.3 mm (6.42 x 3.00 x 0.33 in) —
น้ำหนัก 220 g (7.76 oz) 180 g ดีกว่า
วัสดุ Back: aluminosilicate glass; frame: aluminum; front: Huawei Kunlun 2 glass —
ซิม Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) —
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69 —
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO OLED, 120Hz, 1 billion colors, 1440Hz PWM dimming IPS LCD
ขนาดจอ 6.8 inches ดีกว่า 6.5 inches
ความละเอียด 1276 x 2848 pixels, 20:9 ratio (463 ppi density) ดีกว่า 1080 x 2340 pixels, ~396 ppi density
กระจกป้องกัน Huawei Kunlun 2 glass —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ HarmonyOS 7.0 Android 9.0
ชิปเซ็ต HiSilicon Kirin 9025 Kirin 710 (12 nm)
CPU 64-bit —
GPU — Mali-G51 MP4
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No —
ความจุ / แรม 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, 1TB 12GB RAM ดีกว่า 64GB 4GB RAM, 128GB 4GB RAM
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, 23 mm (wide), OIS, PDAF
48 MP, f/2.1, 93 mm (periscope telephoto), 4x optical zoom
40 MP, f/2.2, 13 mm (ultra wide) ดีกว่า
48 MP, (wide)
ฟีเจอร์ Spectral color sensor, HDR, autofocus, panorama, LED flash —
วิดีโอ 1080p@30fps, 2160p@30fps; Gyro-EIS, HDR Vivid, OIS —
กล้องหน้า
กล้อง 13 MP, f/2.0 (wide) ดีกว่า 8 MP
วิดีโอ 1080p@30fps, 2160p@30fps; Gyro-EIS, HDR Vivid —
เสียง
ลำโพง Yes —
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No —
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 7 (802.11 a/b/g/n/ac/ax/be), dual-band, Wi-Fi Direct Wi-Fi 802.11 b/g/n
Bluetooth 6.0 4.2
ระบุตำแหน่ง BDS (B1I & B1C & B2a & B2b), GALILEO (E1 & E5a & E5b), GLONASS (L1), GPS (L1 & L5), NavIC, QZSS (L1 & L5) —
NFC Yes —
วิทยุ No —
USB USB Type-C 3.2, DisplayPort 1.2, USB On-The-Go microUSB 2.0
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, altimeter, barometer, compass, gyro, proximity, side-mounted fingerprint sensor —
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ 5700 mAh, 6500 mAh ดีกว่า 4000 mAh
การชาร์จ 100W wired, reverse wired charging
80W wireless, reverse wireless charging ดีกว่า
10W wired
อื่น ๆ
สี Black, Gold, Purple, White —
รหัสรุ่น LCI-AL00 —

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

HUAWEI Pura 90 Plus vs HUAWEI Y8s ต่างกันยังไง

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s ต่างกันยังไง?

HUAWEI Pura 90 Plus เด่นกว่า 6 ด้าน (จอใหญ่กว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า, แรมมากกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า) · HUAWEI Y8s เด่นกว่า 1 ด้าน (เบากว่า)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 48MP)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s รุ่นไหนแรมมากกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus แรมมากกว่า (12GB vs 4GB)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (6,500mAh vs 4,000mAh)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus ชาร์จเร็วกว่า (100W vs 10W)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s รุ่นไหนเบากว่า?

HUAWEI Y8s เบากว่า (220g vs 180g)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y8s ใช้ชิปอะไร?

HUAWEI Pura 90 Plus ใช้ชิป HiSilicon Kirin 9025 ส่วน HUAWEI Y8s ใช้ชิป Kirin 710 (12 nm)