ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ HUAWEI Pura 90 Plus vs HUAWEI Y6 (2019)

สเปก Huawei HUAWEI Pura 90 Plus €740 Huawei HUAWEI Y6 (2019) €130
สเปกเด่น
  • 6.8"1276×2848 · 440Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMHiSilicon Kirin 9025
  • 6,500mAh100W ชาร์จเร็ว
  • 6.09"720×1560
  • 13MPFull HD วิดีโอ
  • 2GB RAMMediaTek Helio A22
  • 3,020mAh
เครือข่าย
เทคโนโลยี 5G (China only), LTE, HSPA GSM / HSPA / LTE
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, October 28 2019, March 02
สถานะ / วางจำหน่าย Coming soon Discontinued
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 740 EUR 130 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 163.1 x 76.1 x 8.3 mm (6.42 x 3.00 x 0.33 in) 156.3 x 73.5 x 8 mm ดีกว่า
น้ำหนัก 220 g (7.76 oz) 150 g ดีกว่า
วัสดุ Back: aluminosilicate glass; frame: aluminum; front: Huawei Kunlun 2 glass Glass front, plastic back, plastic frame
ซิม Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69 —
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO OLED, 120Hz, 1 billion colors, 1440Hz PWM dimming IPS LCD, capacitive touchscreen, multitouch
ขนาดจอ 6.8 inches ดีกว่า 6.09 inches (~79.2% screen-to-body ratio)
ความละเอียด 1276 x 2848 pixels, 20:9 ratio (463 ppi density) ดีกว่า 720 x 1560 pixels, 19.5:9 ratio (~282 ppi density)
กระจกป้องกัน Huawei Kunlun 2 glass —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ HarmonyOS 7.0 Android 9.0 (Pie), EMUI 9.1
ชิปเซ็ต HiSilicon Kirin 9025 MediaTek Helio A22
CPU 64-bit Quad-core 2.0 GHz Cortex-A53
GPU — IMG PowerVR
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No microSDXC
ความจุ / แรม 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, 1TB 12GB RAM ดีกว่า 32GB 2GB RAM, eMMC 5.1
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, 23 mm (wide), OIS, PDAF
48 MP, f/2.1, 93 mm (periscope telephoto), 4x optical zoom
40 MP, f/2.2, 13 mm (ultra wide) ดีกว่า
13 MP, f/1.8
ฟีเจอร์ Spectral color sensor, HDR, autofocus, panorama, LED flash PDAF
Auto flash
Continuous shooting
Digital zoom
Exposure compensation
Face detection
HDR
ISO control
Panorama
Tap to focus
วิดีโอ 1080p@30fps, 2160p@30fps; Gyro-EIS, HDR Vivid, OIS ดีกว่า 1080p@30fps
กล้องหน้า
กล้อง 13 MP, f/2.0 (wide) ดีกว่า 8 MP, f/2.0
วิดีโอ 1080p@30fps, 2160p@30fps; Gyro-EIS, HDR Vivid 1080p@30fps
เสียง
ลำโพง Yes Yes
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No Yes
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 7 (802.11 a/b/g/n/ac/ax/be), dual-band, Wi-Fi Direct Wi-Fi 802.11 b/g/n, Wi-Fi Direct, hotspot
Bluetooth 6.0 4.2
ระบุตำแหน่ง BDS (B1I & B1C & B2a & B2b), GALILEO (E1 & E5a & E5b), GLONASS (L1), GPS (L1 & L5), NavIC, QZSS (L1 & L5) GPS, BDS, GLONASS
NFC Yes No
วิทยุ No Yes
USB USB Type-C 3.2, DisplayPort 1.2, USB On-The-Go Micro-USB 2.0
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, altimeter, barometer, compass, gyro, proximity, side-mounted fingerprint sensor Accelerometer, fingerprint, proximity
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ 5700 mAh, 6500 mAh ดีกว่า Li-Ion 3020 mAh
การชาร์จ 100W wired, reverse wired charging
80W wireless, reverse wireless charging
—
อื่น ๆ
สี Black, Gold, Purple, White Amber Brown, Midnight Black, Sapphire Blue
รหัสรุ่น LCI-AL00 MRD-LX1F, MRD-LX1, MRD-LX3, MRD-LX1N

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

HUAWEI Pura 90 Plus vs HUAWEI Y6 (2019) ต่างกันยังไง

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) ต่างกันยังไง?

HUAWEI Pura 90 Plus เด่นกว่า 6 ด้าน (จอใหญ่กว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า, ถ่ายวิดีโอได้ละเอียดกว่า, แรมมากกว่า) · HUAWEI Y6 (2019) เด่นกว่า 2 ด้าน (เบากว่า, บางกว่า)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 13MP)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) รุ่นไหนแรมมากกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus แรมมากกว่า (12GB vs 2GB)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

HUAWEI Pura 90 Plus แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (6,500mAh vs 3,020mAh)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) รุ่นไหนเบากว่า?

HUAWEI Y6 (2019) เบากว่า (220g vs 150g)

HUAWEI Pura 90 Plus กับ HUAWEI Y6 (2019) ใช้ชิปอะไร?

HUAWEI Pura 90 Plus ใช้ชิป HiSilicon Kirin 9025 ส่วน HUAWEI Y6 (2019) ใช้ชิป MediaTek Helio A22