ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ realme P4s vs vivo V70 Lite

สเปก Realme realme P4s €320 vivo vivo V70 Lite €260
สเปกเด่น
  • 6.78"1272×2772 · 144Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMMediaTek Dimensity 7400 Ultra
  • 8,000mAh80W ชาร์จเร็ว
  • 6.77"1080×2392 · 120Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMMediaTek Dimensity 7400 Turbo
  • 6,500mAh90W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, August 26 2026, June 05
สถานะ / วางจำหน่าย Available. Released 2026, September 03 Available. Released 2026, June 05
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 320 EUR 260 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 162.6 x 77.6 x 8.6 mm (6.40 x 3.06 x 0.34 in) 163.8 x 76.3 x 7.7 mm (6.45 x 3.00 x 0.30 in) ดีกว่า
น้ำหนัก 208 g (7.34 oz) 194 g (6.84 oz) ดีกว่า
วัสดุ Front glass, plastic back, plastic frame Glass front, plastic back, plastic frame
ซิม Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69 IP65
หน้าจอ
ประเภทจอ AMOLED, 1B colors, 144Hz, HDR10+, 6500 nits (peak brightness) ดีกว่า AMOLED, 1B colors, 120Hz, HDR10+, 3000 nits (peak)
ขนาดจอ 6.78 inches, ~87.5% screen-to-body ratio ดีกว่า 6.77 inches
ความละเอียด 1272 x 2772 pixels, 19.5:9 ratio (454 ppi density) ดีกว่า 1080 x 2392 pixels, 387 ppi density
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16 (Baklava), Realme UI 7.0
up to 3 major Android upgrades
Android 16 (Baklava), OriginOS 6
ชิปเซ็ต MediaTek Dimensity 7400 Ultra (4 nm) MediaTek Dimensity 7400 Turbo (4 nm)
CPU Octa-core (4x 2.6 GHz Cortex-A78, 4x 2.0 GHz Cortex-A55) Octa-core (4x2.6 GHz Cortex-A78 & 4x2.0 GHz Cortex-A55)
GPU Mali-G615 MC2 Mali-G615 MC2
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No No
ความจุ / แรม 128GB 8GB RAM, 256GB 8GB RAM, 256GB 12GB RAM, UFS 3.1 256GB 8GB RAM, 256GB 12GB RAM, UFS 3.1
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, f/1.8, (wide), PDAF, OIS
8 MP, f/2.2, 112°, (ultrawide)
50 MP, f/1.8, (wide), 0.8µm, 1/1.95 inch, PDAF
8 MP, f/2.2, 120˚ (ultrawide)
ฟีเจอร์ LED flash, HDR, panorama LED ring flash, HDR, panorama
วิดีโอ 2160p@30fps, 1080p@30/60/120fps, gyro-EIS, OIS 2160p@30fps, 1080p@30/60fps, Gyro-EIS
กล้องหน้า
กล้อง 16 MP, f/2.4, (wide) 32 MP, f/2.5, (wide), 1/3.1 inch ดีกว่า
วิดีโอ 1080p@30fps, gyro-EIS 2160p@30fps, 1080p@30fps, Gyro-EIS
เสียง
ลำโพง Yes, stereo speakers Yes, stereo speakers
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No No
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax, dual-band, Wi-Fi 6 Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax (Wi-Fi 6), dual-band
Bluetooth 5.4 5.4
ระบุตำแหน่ง BDS, Galileo, GLONASS, GPS GPS, GLONASS, GALILEO, BDS, QZSS
NFC No Yes
วิทยุ — No
USB USB Type-C 2.0, USB On-The-Go USB Type-C 2.0, USB On-The-Go
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyro, fingerprint (under-display, optical), proximity Accelerometer, compass, gyro, optical under-display fingerprint, proximity
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion, 8000 mAh ดีกว่า Si/C Li-Ion 6500 mAh
การชาร์จ 80W wired
Bypass charging
Reverse wired charging
USB Power Delivery
Programmable power supply (PPS)
90W wired
0-100% in 52 min (advertised)
Bypass charging ดีกว่า
อื่น ๆ
สี Blue-Green, Titanium Grey Black, Gold

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

realme P4s vs vivo V70 Lite ต่างกันยังไง

realme P4s กับ vivo V70 Lite ต่างกันยังไง?

realme P4s เด่นกว่า 4 ด้าน (จอใหญ่กว่า, จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า), จอสว่างกว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า) · vivo V70 Lite เด่นกว่า 3 ด้าน (ชาร์จเร็วกว่า, เบากว่า, บางกว่า)

realme P4s กับ vivo V70 Lite รุ่นไหนจอลื่นกว่า?

realme P4s จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า) (144Hz vs 120Hz)

realme P4s กับ vivo V70 Lite รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

realme P4s แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (8,000mAh vs 6,500mAh)

realme P4s กับ vivo V70 Lite รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

vivo V70 Lite ชาร์จเร็วกว่า (80W vs 90W)

realme P4s กับ vivo V70 Lite รุ่นไหนเบากว่า?

vivo V70 Lite เบากว่า (208g vs 194g)

realme P4s กับ vivo V70 Lite ใช้ชิปอะไร?

realme P4s ใช้ชิป MediaTek Dimensity 7400 Ultra (4 nm) ส่วน vivo V70 Lite ใช้ชิป MediaTek Dimensity 7400 Turbo (4 nm)