ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ POCO X8s vs Redmi R70m

สเปก Xiaomi POCO X8s €360 Xiaomi Redmi R70m €220
สเปกเด่น
  • 6.35"1220×2656 · 120Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMQualcomm Snapdragon 7 Gen 4
  • 6,330mAh100W ชาร์จเร็ว
  • 6.9"720×1600
  • 13MPFull HD วิดีโอ
  • 12GB RAMUnisoc T8300
  • 6,300mAh15W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, October 26 2026, April 15
สถานะ / วางจำหน่าย Available Available. Released 2026, April 15
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 360 EUR 220 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 151.1 x 71.8 x 8.1 mm (5.95 x 2.83 x 0.32 in) ดีกว่า 171.6 x 79.5 x 8.2 mm (6.76 x 3.13 x 0.32 in)
น้ำหนัก 187 g (6.60 oz) ดีกว่า 210 g (7.41 oz)
วัสดุ Front: Xiaomi Shield Glass. Back: Glass. Frame: Aluminum —
ซิม Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM, eSIM, eSIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP68 dust/water resistant (up to 1.5 m for 30 min) —
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO AMOLED, 120Hz, Dolby Vision, HDR10+, 3500 nits (peak) IPS LCD
ขนาดจอ 6.35 inches (~91% screen-to-body ratio) 6.9 inches (~84.3% screen-to-body ratio) ดีกว่า
ความละเอียด 1220 x 2656 pixels (~460 ppi density) ดีกว่า 720 x 1600 pixels, 20:9 ratio (~254 ppi density)
กระจกป้องกัน Xiaomi Shield Glass —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16, HyperOS 3 Android 16 (Baklava), HyperOS 3
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm) Unisoc T8300
CPU Octa-core (1x2.8 GHz Cortex-A720, 4x2.4 GHz Cortex-A720, 3x1.8 GHz Cortex-A520) Octa-core (2x 2.2 GHz Cortex-A78, 6x 2.0 GHz Cortex-A55)
GPU Adreno 722 Mali-G57 MP2
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No microSDXC
ความจุ / แรม 256GB 8GB RAM, 512GB 12GB RAM, UFS 2.2 ดีกว่า 128GB 6GB RAM, 256GB 6GB RAM, 256GB 8GB RAM, 256GB 12GB RAM, UFS 2.2
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, f/1.8, 1/1.55 in, 1.0 µm, PDAF, OIS (wide)
50 MP, f/2.2, 57mm, PDAF, OIS, 2.5x optical zoom (periscope telephoto)
8 MP, f/2.2, 120°, 1.12 µm, 1/4.0 in (ultra wide) ดีกว่า
13 MP
ฟีเจอร์ LED flash, HDR, panorama HDR, LED flash
วิดีโอ 2160p@30fps, 1080p@30/60/120fps, Gyro-EIS, OIS ดีกว่า 1080p@30fps
กล้องหน้า
กล้อง 20 MP ดีกว่า 8 MP
วิดีโอ 1080p@30/60fps 1080p@30fps
เสียง
ลำโพง Yes, stereo Yes
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No Yes, 3.5mm
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax, dual-band, Wi-Fi Direct, Wi-Fi 6 Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac, dual-band, Wi-Fi 5
Bluetooth 5.4 5.4
ระบุตำแหน่ง GPS (L1 & L5), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS, BDS (B1I & B1C & B2a), QZSS (L1 & L5), NavIC (L5) GPS, BDS, GALILEO, GLONASS
NFC Yes No
วิทยุ No No
USB USB Type-C 2.0, USB mass storage (UMS) USB Type-C 2.0, USB On-The-Go
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyro, proximity, under-display ultrasonic fingerprint Accelerometer, compass, proximity (virtual)
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion, 6330 mAh ดีกว่า 6300 mAh
การชาร์จ 100W wired
Fast charging
Reverse wired charging
Quick Charge 3+
USB Power Delivery 3.0
Programmable power supply (PPS) ดีกว่า
15W wired
Reverse wired charging
อื่น ๆ
สี Black, Blue, White Black, Blue, Purple, White

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

POCO X8s vs Redmi R70m ต่างกันยังไง

POCO X8s กับ Redmi R70m ต่างกันยังไง?

POCO X8s เด่นกว่า 7 ด้าน (กล้องหลักละเอียดกว่า, ถ่ายวิดีโอได้ละเอียดกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า) · Redmi R70m เด่นกว่า 1 ด้าน (จอใหญ่กว่า)

POCO X8s กับ Redmi R70m รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

POCO X8s กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 13MP)

POCO X8s กับ Redmi R70m รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

POCO X8s แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (6,330mAh vs 6,300mAh)

POCO X8s กับ Redmi R70m รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

POCO X8s ชาร์จเร็วกว่า (100W vs 15W)

POCO X8s กับ Redmi R70m รุ่นไหนเบากว่า?

POCO X8s เบากว่า (187g vs 210g)

POCO X8s กับ Redmi R70m ใช้ชิปอะไร?

POCO X8s ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm) ส่วน Redmi R70m ใช้ชิป Unisoc T8300