ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ POCO X8s vs Redmi K30 5G Racing

สเปก Xiaomi POCO X8s €360 Xiaomi Redmi K30 5G Racing €260
สเปกเด่น
  • 6.35"1220×2656 · 120Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMQualcomm Snapdragon 7 Gen 4
  • 6,330mAh100W ชาร์จเร็ว
  • 6.67"1080×2400 · 120Hz
  • 64MP4K วิดีโอ
  • 6GB RAMQualcomm Snapdragon 768G
  • 4,500mAh30W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, October 26 2020, May 14
สถานะ / วางจำหน่าย Available Discontinued. Released 2020, May 14
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 360 EUR 260 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 151.1 x 71.8 x 8.1 mm (5.95 x 2.83 x 0.32 in) ดีกว่า 165.3 x 76.6 x 8.8 mm
น้ำหนัก 187 g (6.60 oz) ดีกว่า 208 g
วัสดุ Front: Xiaomi Shield Glass. Back: Glass. Frame: Aluminum Gorilla Glass 5 front and back, aluminum frame
ซิม Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM, eSIM, eSIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP68 dust/water resistant (up to 1.5 m for 30 min) —
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO AMOLED, 120Hz, Dolby Vision, HDR10+, 3500 nits (peak) IPS LCD, 120Hz, HDR10
ขนาดจอ 6.35 inches (~91% screen-to-body ratio) 6.67 inches (~84.8% screen-to-body ratio) ดีกว่า
ความละเอียด 1220 x 2656 pixels (~460 ppi density) ดีกว่า 1080 x 2400 pixels, 20:9 ratio (~395 ppi density)
กระจกป้องกัน Xiaomi Shield Glass Corning Gorilla Glass 5
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16, HyperOS 3 Android 10, MIUI 11
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm) Qualcomm Snapdragon 768G (7 nm)
CPU Octa-core (1x2.8 GHz Cortex-A720, 4x2.4 GHz Cortex-A720, 3x1.8 GHz Cortex-A520) Octa-core, up to 2.8 GHz, 64-bit (Cortex-A76, Cortex-A55, Kryo 475)
GPU Adreno 722 Qualcomm Adreno 620
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No No
ความจุ / แรม 256GB 8GB RAM, 512GB 12GB RAM, UFS 2.2 ดีกว่า 128GB 6GB RAM, UFS 2.1
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, f/1.8, 1/1.55 in, 1.0 µm, PDAF, OIS (wide)
50 MP, f/2.2, 57mm, PDAF, OIS, 2.5x optical zoom (periscope telephoto)
8 MP, f/2.2, 120°, 1.12 µm, 1/4.0 in (ultra wide)
64 MP, f/1.9, 26mm (wide), 0.8µm, 1/1.72 inch
8 MP, f/2.2, 116° (ultra wide), 1.12µm, 1/4.0 inch
5 MP (macro)
0.08 MP (auxiliary) ดีกว่า
ฟีเจอร์ LED flash, HDR, panorama Continuous shooting, digital zoom, exposure compensation, face detection, HDR, ISO control, panorama, tap to focus
วิดีโอ 2160p@30fps, 1080p@30/60/120fps, Gyro-EIS, OIS 2160p@30fps, 1080p@30/120fps, 720p@960fps, Gyro-EIS
กล้องหน้า
กล้อง 20 MP 20 MP, f/2.2, 27mm (wide), 0.8µm, 1/3.4 inch
2 MP, f/2.4, 1.75µm, 1/5.0 inch
วิดีโอ 1080p@30/60fps 1080p@30fps
เสียง
ลำโพง Yes, stereo Yes
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No Yes
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax, dual-band, Wi-Fi Direct, Wi-Fi 6 Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac, dual-band, hotspot, Wi-Fi Direct
Bluetooth 5.4 5.1
ระบุตำแหน่ง GPS (L1 & L5), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS, BDS (B1I & B1C & B2a), QZSS (L1 & L5), NavIC (L5) BDS, Galileo, GLONASS, GPS (L1 & L5), QZSS
NFC Yes Yes
วิทยุ No Yes
USB USB Type-C 2.0, USB mass storage (UMS) USB Type-C 2.0, USB On-The-Go
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyro, proximity, under-display ultrasonic fingerprint Fingerprint, accelerometer, gyro, proximity, compass
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion, 6330 mAh ดีกว่า Li-Po 4500 mAh
การชาร์จ 100W wired
Fast charging
Reverse wired charging
Quick Charge 3+
USB Power Delivery 3.0
Programmable power supply (PPS) ดีกว่า
30W wired, fast charging
อื่น ๆ
สี Black, Blue, White Blue, Mint, Purple, Red, White

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

POCO X8s vs Redmi K30 5G Racing ต่างกันยังไง

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing ต่างกันยังไง?

POCO X8s เด่นกว่า 6 ด้าน (แรมมากกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า, ชาร์จเร็วกว่า) · Redmi K30 5G Racing เด่นกว่า 2 ด้าน (จอใหญ่กว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

Redmi K30 5G Racing กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 64MP)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing รุ่นไหนแรมมากกว่า?

POCO X8s แรมมากกว่า (12GB vs 6GB)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

POCO X8s แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (6,330mAh vs 4,500mAh)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

POCO X8s ชาร์จเร็วกว่า (100W vs 30W)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing รุ่นไหนเบากว่า?

POCO X8s เบากว่า (187g vs 208g)

POCO X8s กับ Redmi K30 5G Racing ใช้ชิปอะไร?

POCO X8s ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm) ส่วน Redmi K30 5G Racing ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 768G (7 nm)