ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ POCO Pad C1 vs POCO X8s

สเปก Xiaomi POCO Pad C1 Xiaomi POCO X8s €360
สเปกเด่น
  • 9.7"1280×2048 · 120Hz
  • 8MPFull HD วิดีโอ
  • 6GB RAMQualcomm Snapdragon 6s 4G Gen 2
  • 7,600mAh18W ชาร์จเร็ว
  • 6.35"1220×2656 · 120Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMQualcomm Snapdragon 7 Gen 4
  • 6,330mAh100W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี — GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, May 21 2026, October 26
สถานะ / วางจำหน่าย Available. Released 2026, June 01 Available
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) — 360 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 226.5 x 148 x 7.4 mm ดีกว่า 151.1 x 71.8 x 8.1 mm (5.95 x 2.83 x 0.32 in)
น้ำหนัก 406 g 187 g (6.60 oz) ดีกว่า
วัสดุ Glass front, aluminum back and frame Front: Xiaomi Shield Glass. Back: Glass. Frame: Aluminum
ซิม — Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM, eSIM, eSIM)
กันน้ำกันฝุ่น Dust and splash resistant IP68 dust/water resistant (up to 1.5 m for 30 min)
หน้าจอ
ประเภทจอ IPS LCD, 120Hz, 600 nits (peak) LTPO AMOLED, 120Hz, Dolby Vision, HDR10+, 3500 nits (peak)
ขนาดจอ 9.7 inches (~87.9% screen-to-body ratio) ดีกว่า 6.35 inches (~91% screen-to-body ratio)
ความละเอียด 1280 x 2048 pixels (~268 ppi density) 1220 x 2656 pixels (~460 ppi density) ดีกว่า
กระจกป้องกัน — Xiaomi Shield Glass
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16 (Baklava), HyperOS 3 Android 16, HyperOS 3
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 6s 4G Gen 2 (6 nm) Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm)
CPU Octa-core (4x 2.9 GHz Cortex-A73 & 4x 1.9 GHz Cortex-A53) Octa-core (1x2.8 GHz Cortex-A720, 4x2.4 GHz Cortex-A720, 3x1.8 GHz Cortex-A520)
GPU Qualcomm Adreno 610 Adreno 722
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด microSDXC No
ความจุ / แรม 64GB 4GB RAM, 128GB 6GB RAM, UFS 2.2 256GB 8GB RAM, 512GB 12GB RAM, UFS 2.2 ดีกว่า
กล้องหลัง
กล้อง 8 MP, f/2.0, (wide), 1/4.0 inch, 1.12µm 50 MP, f/1.8, 1/1.55 in, 1.0 µm, PDAF, OIS (wide)
50 MP, f/2.2, 57mm, PDAF, OIS, 2.5x optical zoom (periscope telephoto)
8 MP, f/2.2, 120°, 1.12 µm, 1/4.0 in (ultra wide) ดีกว่า
ฟีเจอร์ LED flash LED flash, HDR, panorama
วิดีโอ 1080p@30fps 2160p@30fps, 1080p@30/60/120fps, Gyro-EIS, OIS ดีกว่า
กล้องหน้า
กล้อง 5 MP, f/2.2, (wide), 1/5.0 inch, 1.12µm 20 MP ดีกว่า
วิดีโอ 1080p@30fps 1080p@30/60fps
เสียง
ลำโพง Yes, stereo speakers Yes, stereo
ช่องหูฟัง 3.5 มม. Yes No
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac, dual-band, Wi-Fi 5 Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax, dual-band, Wi-Fi Direct, Wi-Fi 6
Bluetooth 5.0 5.4
ระบุตำแหน่ง No GPS (L1 & L5), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS, BDS (B1I & B1C & B2a), QZSS (L1 & L5), NavIC (L5)
NFC No Yes
วิทยุ No No
USB USB Type-C, USB charging, USB mass storage USB Type-C 2.0, USB mass storage (UMS)
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, proximity (accessories only) Accelerometer, compass, gyro, proximity, under-display ultrasonic fingerprint
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Li-Po 7600 mAh ดีกว่า Si/C Li-Ion, 6330 mAh
การชาร์จ 18W wired 100W wired
Fast charging
Reverse wired charging
Quick Charge 3+
USB Power Delivery 3.0
Programmable power supply (PPS) ดีกว่า
อื่น ๆ
สี Blue, Gray Black, Blue, White

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

POCO Pad C1 vs POCO X8s ต่างกันยังไง

POCO Pad C1 กับ POCO X8s ต่างกันยังไง?

POCO Pad C1 เด่นกว่า 3 ด้าน (จอใหญ่กว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า, บางกว่า) · POCO X8s เด่นกว่า 7 ด้าน (จอสว่างกว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า, ถ่ายวิดีโอได้ละเอียดกว่า, แรมมากกว่า)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

POCO X8s กล้องหลักละเอียดกว่า (8MP vs 50MP)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s รุ่นไหนแรมมากกว่า?

POCO X8s แรมมากกว่า (6GB vs 12GB)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

POCO Pad C1 แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (7,600mAh vs 6,330mAh)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

POCO X8s ชาร์จเร็วกว่า (18W vs 100W)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s รุ่นไหนเบากว่า?

POCO X8s เบากว่า (406g vs 187g)

POCO Pad C1 กับ POCO X8s ใช้ชิปอะไร?

POCO Pad C1 ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 6s 4G Gen 2 (6 nm) ส่วน POCO X8s ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4 nm)