ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ Motorola Signature 27 vs Sharp Aquos R11

สเปก Motorola Motorola Signature 27 Sharp Sharp Aquos R11
สเปกเด่น
  • 6.8"1264×2780 · 165Hz
  • 50MP8K วิดีโอ
  • 16GB RAMQualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6
  • 7,000mAh90W ชาร์จเร็ว
  • 6.5"1080×2340 · 240Hz
  • 50.3MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMQualcomm Snapdragon 8s Gen 4
  • 5,100mAh36W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, September 22 2026, June 16
สถานะ / วางจำหน่าย Coming soon. Expected 2026, November 01 Available. Released 2026, July 09
ตัวเครื่อง
ขนาด — 156 x 74 x 8.9 mm (6.14 x 2.91 x 0.35 in)
น้ำหนัก — 195 g (6.88 oz)
วัสดุ Aluminum frame, Gorilla Glass Victus 2 front Front: Gorilla Glass Victus 2; back: Gorilla Glass Victus 2; frame: aluminum
ซิม Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM + eSIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69 IP68, IP69
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO AMOLED, 165Hz, 1 billion colors, Dolby Vision, HDR10+ PRO IGZO LTPO OLED, 240Hz refresh rate, HDR, Dolby Vision, 3600 cd/m2 peak brightness ดีกว่า
ขนาดจอ 6.8 inches ดีกว่า 6.5 inches
ความละเอียด 1264 x 2780 pixels (~449 ppi density) ดีกว่า 1080 x 2340 pixels, 19.5:9 ratio (396 ppi)
กระจกป้องกัน Corning Gorilla Glass Victus 2 Corning Gorilla Glass Victus 2
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 17 (Cinnamon Bun), up to 7 major OS upgrades Android 16 (Baklava), up to 3 major OS upgrades
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6 (2 nm) Qualcomm Snapdragon 8s Gen 4 (4 nm)
CPU Octa-core (2x 5.01 GHz, 3x 4.03 GHz, 3x 3.74 GHz) Octa-core (1x 3.21 GHz Cortex-X4, 3x 3.01 GHz Cortex-A720, 2x 2.8 GHz Cortex-A720, 2x 2.02 GHz Cortex-A520)
GPU Qualcomm Adreno 850 Qualcomm Adreno 825
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No No
ความจุ / แรม 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, 512GB 16GB RAM, 1TB 16GB RAM, UFS 4.1 ดีกว่า 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, UFS 4.1
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP (wide), 1/1.28 inch sensor, 1.22 μm, OIS, PDAF
200 MP (periscope telephoto), 5x optical zoom, OIS, PDAF
50 MP, f/2.0, 12 mm, 122° (ultra wide), 0.64 μm, 1/2.76 inch sensor, PDAF
50.3 MP, f/1.9, 23mm (wide), 1/1.55 inch sensor, Dual-Pixel PDAF, OIS
38.5 MP, f/2.4, 68mm (telephoto), 3x optical zoom, 1/2.88 inch sensor, OIS, PDAF
50.3 MP, f/2.2, 13mm, 122° (ultra wide), 1/2.55 inch sensor, PDAF ดีกว่า
ฟีเจอร์ Dual LED flash, HDR, panorama LED flash, spectral color sensor, HDR, panorama
วิดีโอ 4320p@30fps, 2160p@30/60/120fps, 1080p@30/60/120/240fps, 10-bit HDR10+, Dolby Vision, Gyro-EIS ดีกว่า 2160p@30fps, 1080p@30/60fps; Dolby Vision HDR, Gyro-EIS
กล้องหน้า
กล้อง 50 MP, f/2.0, 21 mm (wide), 0.6 μm, 1/2.93 inch sensor, Dual-Pixel PDAF 50.3 MP, f/2.2, 23mm (wide), 1/2.88 inch sensor, PDAF ดีกว่า
วิดีโอ 2160p@30/60fps, 1080p@30/60/120/240fps 1080p@30/60fps; Gyro-EIS
เสียง
ลำโพง Yes, stereo speakers, Dolby Atmos Yes, stereo speakers
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No No
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 7 (802.11 a/b/g/n/ac/ax/be), tri-band, Wi-Fi Direct Wi-Fi 7 (802.11 a/b/g/n/ac/ax/be)
Bluetooth 6.0 6.0
ระบุตำแหน่ง BDS, Galileo, GLONASS, GPS, NavIC BDS, GALILEO, GLONASS, GPS (L1 & L5), QZSS
NFC Yes Yes
วิทยุ No No
USB USB Type-C 3.1 Gen 2, USB On-The-Go, DisplayPort 1.4 USB Type-C 3.2, DisplayPort 1.4; USB charging, USB Mass Storage (UMS)
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyroscope, proximity, under-display ultrasonic fingerprint, UWB Accelerometer, compass, gyroscope, proximity, side-mounted fingerprint
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion 7000 mAh ดีกว่า 5100 mAh
การชาร์จ 90W wired, 50W wireless, reverse wired and wireless charging ดีกว่า 36W wired
อื่น ๆ
สี Dark green, Gray Blue, Orange, White
รหัสรุ่น — SH-51G, SH-M35

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

Motorola Signature 27 vs Sharp Aquos R11 ต่างกันยังไง

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 ต่างกันยังไง?

Motorola Signature 27 เด่นกว่า 6 ด้าน (จอใหญ่กว่า, ถ่ายวิดีโอได้ละเอียดกว่า, แรมมากกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า) · Sharp Aquos R11 เด่นกว่า 2 ด้าน (จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า), กล้องหลักละเอียดกว่า)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 รุ่นไหนจอลื่นกว่า?

Sharp Aquos R11 จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า) (165Hz vs 240Hz)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

Sharp Aquos R11 กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 50.3MP)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 รุ่นไหนแรมมากกว่า?

Motorola Signature 27 แรมมากกว่า (16GB vs 12GB)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

Motorola Signature 27 แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (7,000mAh vs 5,100mAh)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

Motorola Signature 27 ชาร์จเร็วกว่า (90W vs 36W)

Motorola Signature 27 กับ Sharp Aquos R11 ใช้ชิปอะไร?

Motorola Signature 27 ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6 (2 nm) ส่วน Sharp Aquos R11 ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 8s Gen 4 (4 nm)