ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ Motorola Signature 27 vs Samsung Galaxy S26 Ultra

สเปก Motorola Motorola Signature 27 Samsung Samsung Galaxy S26 Ultra ฿50,900
สเปกเด่น
  • 6.8"1264×2780 · 165Hz
  • 50MP8K วิดีโอ
  • 16GB RAMQualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6
  • 7,000mAh90W ชาร์จเร็ว
  • 6.9"120Hz
  • 200MP
  • 16GB RAMSnapdragon 8 Elite Gen 5 for Galaxy
  • 5,000mAh60W ชาร์จเร็ว
ซื้อออนไลน์
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, September 22 2026
สถานะ / วางจำหน่าย Coming soon. Expected 2026, November 01 —
ราคาในไทย (บาท) — ฿50,900
ตัวเครื่อง
ขนาด — 163.6 x 78.1 x 7.9 mm
น้ำหนัก — 214 g
วัสดุ Aluminum frame, Gorilla Glass Victus 2 front —
ซิม Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) —
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69 IP68
หน้าจอ
ประเภทจอ LTPO AMOLED, 165Hz, 1 billion colors, Dolby Vision, HDR10+ ดีกว่า Dynamic AMOLED 2X, 120Hz (1–120Hz), Vision Booster
ขนาดจอ 6.8 inches 6.9 นิ้ว ดีกว่า
ความละเอียด 1264 x 2780 pixels (~449 ppi density) QHD+
กระจกป้องกัน Corning Gorilla Glass Victus 2 —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 17 (Cinnamon Bun), up to 7 major OS upgrades Android 16, One UI 8.5
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6 (2 nm) Snapdragon 8 Elite Gen 5 for Galaxy
CPU Octa-core (2x 5.01 GHz, 3x 4.03 GHz, 3x 3.74 GHz) —
GPU Qualcomm Adreno 850 —
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No —
ความจุ / แรม 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, 512GB 16GB RAM, 1TB 16GB RAM, UFS 4.1 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM, 1TB 16GB RAM
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP (wide), 1/1.28 inch sensor, 1.22 μm, OIS, PDAF
200 MP (periscope telephoto), 5x optical zoom, OIS, PDAF
50 MP, f/2.0, 12 mm, 122° (ultra wide), 0.64 μm, 1/2.76 inch sensor, PDAF
200 MP, f/1.4, (wide)
50 MP, f/2.9, (periscope telephoto), 5x optical zoom
10 MP, f/2.4, (telephoto), 3x optical zoom
50 MP, f/1.9, (ultrawide) ดีกว่า
ฟีเจอร์ Dual LED flash, HDR, panorama —
วิดีโอ 4320p@30fps, 2160p@30/60/120fps, 1080p@30/60/120/240fps, 10-bit HDR10+, Dolby Vision, Gyro-EIS —
กล้องหน้า
กล้อง 50 MP, f/2.0, 21 mm (wide), 0.6 μm, 1/2.93 inch sensor, Dual-Pixel PDAF ดีกว่า 12 MP, f/2.2
วิดีโอ 2160p@30/60fps, 1080p@30/60/120/240fps —
เสียง
ลำโพง Yes, stereo speakers, Dolby Atmos —
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No —
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 7 (802.11 a/b/g/n/ac/ax/be), tri-band, Wi-Fi Direct Wi-Fi 7
Bluetooth 6.0 6.0
ระบุตำแหน่ง BDS, Galileo, GLONASS, GPS, NavIC —
NFC Yes —
วิทยุ No —
USB USB Type-C 3.1 Gen 2, USB On-The-Go, DisplayPort 1.4 —
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyroscope, proximity, under-display ultrasonic fingerprint, UWB —
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion 7000 mAh ดีกว่า 5000 mAh
การชาร์จ 90W wired, 50W wireless, reverse wired and wireless charging ดีกว่า 60W wired (75% ใน 30 นาที)
Super Fast Wireless Charging
Reverse wireless (Wireless PowerShare)
อื่น ๆ
สี Dark green, Gray —

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

Motorola Signature 27 vs Samsung Galaxy S26 Ultra ต่างกันยังไง

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra ต่างกันยังไง?

Motorola Signature 27 เด่นกว่า 3 ด้าน (จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า), แบตเตอรี่ใหญ่กว่า, ชาร์จเร็วกว่า) · Samsung Galaxy S26 Ultra เด่นกว่า 2 ด้าน (จอใหญ่กว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า)

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra รุ่นไหนจอลื่นกว่า?

Motorola Signature 27 จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า) (165Hz vs 120Hz)

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

Samsung Galaxy S26 Ultra กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 200MP)

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

Motorola Signature 27 แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (7,000mAh vs 5,000mAh)

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

Motorola Signature 27 ชาร์จเร็วกว่า (90W vs 60W)

Motorola Signature 27 กับ Samsung Galaxy S26 Ultra ใช้ชิปอะไร?

Motorola Signature 27 ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 8 Elite Extreme Gen 6 (2 nm) ส่วน Samsung Galaxy S26 Ultra ใช้ชิป Snapdragon 8 Elite Gen 5 for Galaxy