ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ Lava Virat V1 Pro vs ZTE nubia Focus 2

สเปก Lava Lava Virat V1 Pro €140 ZTE ZTE nubia Focus 2 ฿5,499
สเปกเด่น
  • 6.75"720×1600
  • 50MPFull HD วิดีโอ
  • 6GB RAMUnisoc T8200
  • 6,000mAh18W ชาร์จเร็ว
  • 6.7"120Hz
  • 108MP
  • 8GB RAMUnisoc T8100
  • 5,000mAh5W ชาร์จเร็ว
ซื้อออนไลน์
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE / 5G GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, August 24 —
สถานะ / วางจำหน่าย Available. Released 2026, August 24 —
ราคาในไทย (บาท) — ฿5,499
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 140 EUR —
ตัวเครื่อง
ขนาด 168.3 x 77.6 x 8.7 mm (6.63 x 3.06 x 0.34 in) 163 x 74 x 7 mm ดีกว่า
น้ำหนัก 207 g (7.30 oz) 190 g ดีกว่า
ซิม Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น IP64 —
หน้าจอ
ประเภทจอ IPS LCD HD+, 120Hz, 800 nits
ขนาดจอ 6.75 inches ดีกว่า 6.70 inches
ความละเอียด 720 x 1600 pixels, 20:9 ratio (260 ppi density) —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16 (Baklava) Android 15
ชิปเซ็ต Unisoc T8200 (6 nm) Unisoc T8100
CPU Octa-core (2x2.3 GHz Cortex-A76, 6x2.1 GHz Cortex-A55) —
GPU ARM Mali-G57 MC2 @850MHz —
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด microSDXC —
ความจุ / แรม 128GB 6GB RAM 256GB 8GB RAM ดีกว่า
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP 108MP
2MP
0.08MP ดีกว่า
ฟีเจอร์ HDR, panorama —
วิดีโอ 1080p@30fps —
กล้องหน้า
กล้อง 8 MP 16 MP ดีกว่า
เสียง
ลำโพง Yes —
ช่องหูฟัง 3.5 มม. Yes (3.5mm) —
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 b/g/n/ac (Wi-Fi 5) —
Bluetooth 5.4 —
ระบุตำแหน่ง GPS, GLONASS —
NFC No —
วิทยุ FM radio —
USB USB Type-C 2.0, USB On-The-Go USB Type-C
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyro, proximity, side-mounted fingerprint —
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Li-Ion 6000 mAh ดีกว่า 5000 mAh
การชาร์จ 18W wired ดีกว่า 22.5W USB Type-C
อื่น ๆ
สี Blue, Silver Aurora White

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

Lava Virat V1 Pro vs ZTE nubia Focus 2 ต่างกันยังไง

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 ต่างกันยังไง?

Lava Virat V1 Pro เด่นกว่า 3 ด้าน (จอใหญ่กว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า, ชาร์จเร็วกว่า) · ZTE nubia Focus 2 เด่นกว่า 5 ด้าน (กล้องหลักละเอียดกว่า, แรมมากกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า, เบากว่า)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

ZTE nubia Focus 2 กล้องหลักละเอียดกว่า (50MP vs 108MP)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 รุ่นไหนแรมมากกว่า?

ZTE nubia Focus 2 แรมมากกว่า (6GB vs 8GB)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

Lava Virat V1 Pro แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (6,000mAh vs 5,000mAh)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

Lava Virat V1 Pro ชาร์จเร็วกว่า (18W vs 5W)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 รุ่นไหนเบากว่า?

ZTE nubia Focus 2 เบากว่า (207g vs 190g)

Lava Virat V1 Pro กับ ZTE nubia Focus 2 ใช้ชิปอะไร?

Lava Virat V1 Pro ใช้ชิป Unisoc T8200 (6 nm) ส่วน ZTE nubia Focus 2 ใช้ชิป Unisoc T8100