ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ Lava Smart 4 vs Lava Virat V1 Pro

สเปก Lava Lava Smart 4 €80 Lava Lava Virat V1 Pro €140
สเปกเด่น
  • 6.56"540×1210
  • 8MP
  • 3GB RAMUnisoc SC9863A
  • 5,000mAh10W ชาร์จเร็ว
  • 6.75"720×1600
  • 50MPFull HD วิดีโอ
  • 6GB RAMUnisoc T8200
  • 6,000mAh18W ชาร์จเร็ว
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / HSPA / LTE GSM / HSPA / LTE / 5G
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, August 10 2026, August 24
สถานะ / วางจำหน่าย Available. Released 2026, August 10 Available. Released 2026, August 24
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 80 EUR 140 EUR
ตัวเครื่อง
ขนาด 165 x 76.5 x 8.8 mm (6.50 x 3.01 x 0.35 in) 168.3 x 77.6 x 8.7 mm (6.63 x 3.06 x 0.34 in) ดีกว่า
น้ำหนัก 197 g (6.95 oz) ดีกว่า 207 g (7.30 oz)
ซิม Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM)
กันน้ำกันฝุ่น — IP64
หน้าจอ
ประเภทจอ TFT IPS LCD
ขนาดจอ 6.56 inches 6.75 inches ดีกว่า
ความละเอียด 540 x 1210 pixels, 20:9 ratio (~202 ppi density) 720 x 1600 pixels, 20:9 ratio (260 ppi density) ดีกว่า
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16 (Baklava) Android 16 (Baklava)
ชิปเซ็ต Unisoc SC9863A Unisoc T8200 (6 nm)
CPU Octa-core (8 cores), 64-bit, Cortex-A55, 1.6 GHz, 28 nm Octa-core (2x2.3 GHz Cortex-A76, 6x2.1 GHz Cortex-A55)
GPU IMG PowerVR GE8322 ARM Mali-G57 MC2 @850MHz
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด microSDXC microSDXC
ความจุ / แรม 32GB 3GB RAM 128GB 6GB RAM ดีกว่า
กล้องหลัง
กล้อง 8 MP 50 MP ดีกว่า
ฟีเจอร์ LED flash
Panorama
HDR, panorama
วิดีโอ — 1080p@30fps
กล้องหน้า
กล้อง 5 MP 8 MP ดีกว่า
เสียง
ลำโพง Yes Yes
ช่องหูฟัง 3.5 มม. 3.5mm Yes (3.5mm)
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 b/g/n (Wi-Fi 4) Wi-Fi 802.11 b/g/n/ac (Wi-Fi 5)
Bluetooth 4.2 5.4
ระบุตำแหน่ง GPS GPS, GLONASS
NFC No No
วิทยุ FM radio FM radio
USB USB Type-C
USB On-The-Go
USB charging
USB Mass Storage (UMS)
USB Type-C 2.0, USB On-The-Go
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer
Compass
Proximity
Side-mounted fingerprint
Accelerometer, compass, gyro, proximity, side-mounted fingerprint
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Li-Ion 5000 mAh Li-Ion 6000 mAh ดีกว่า
การชาร์จ 10W wired 18W wired ดีกว่า
อื่น ๆ
สี Gold
Gray
Blue, Silver

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

Lava Smart 4 vs Lava Virat V1 Pro ต่างกันยังไง

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro ต่างกันยังไง?

Lava Smart 4 เด่นกว่า 1 ด้าน (เบากว่า) · Lava Virat V1 Pro เด่นกว่า 7 ด้าน (จอใหญ่กว่า, กล้องหลักละเอียดกว่า, แรมมากกว่า, ความจุสูงสุดมากกว่า)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro รุ่นไหนกล้องหลักละเอียดกว่า?

Lava Virat V1 Pro กล้องหลักละเอียดกว่า (8MP vs 50MP)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro รุ่นไหนแรมมากกว่า?

Lava Virat V1 Pro แรมมากกว่า (3GB vs 6GB)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

Lava Virat V1 Pro แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (5,000mAh vs 6,000mAh)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro รุ่นไหนชาร์จเร็วกว่า?

Lava Virat V1 Pro ชาร์จเร็วกว่า (10W vs 18W)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro รุ่นไหนเบากว่า?

Lava Smart 4 เบากว่า (197g vs 207g)

Lava Smart 4 กับ Lava Virat V1 Pro ใช้ชิปอะไร?

Lava Smart 4 ใช้ชิป Unisoc SC9863A ส่วน Lava Virat V1 Pro ใช้ชิป Unisoc T8200 (6 nm)