ข้ามไปยังเนื้อหา
ล่าสุด

KOMCHADคมชัด ข่าวไอที

เปรียบเทียบ HONOR X70 Refresh vs POCO M8

สเปก Honor HONOR X70 Refresh €210 POCO POCO M8 ฿9,499
สเปกเด่น
  • 6.79"1200×2640 · 120Hz
  • 50MP4K วิดีโอ
  • 12GB RAMQualcomm Snapdragon 6 Gen 4
  • 8,300mAh80W ชาร์จเร็ว
  • 6.77"1080×2392 · 840Hz
  • 50MP
  • —Qualcomm Snapdragon 6 Gen 3
  • 5,520mAh
ซื้อออนไลน์
เครือข่าย
เทคโนโลยี GSM / CDMA / HSPA / LTE / 5G —
การเปิดตัว
เปิดตัว 2026, April 01 2026
สถานะ / วางจำหน่าย Available. Released 2026, April 01 Available. Released 2026
ราคาในไทย (บาท) — ฿9,499
ราคาต่างประเทศ (ยังไม่ขายในไทย) 210 EUR —
ตัวเครื่อง
ขนาด 161.9 x 76.1 x 7.8 mm (6.37 x 3.00 x 0.31 in) —
น้ำหนัก 193 g (6.81 oz) 178 g ดีกว่า
ซิม Dual SIM (Nano-SIM, Nano-SIM) —
กันน้ำกันฝุ่น IP68, IP69K —
หน้าจอ
ประเภทจอ AMOLED, 1B colors, 120Hz, HDR, 6000 nits (peak brightness) AMOLED, 68B colors, 120Hz, 3840Hz PWM, HDR, 800 nits (typ), 3200 nits (peak) ดีกว่า
ขนาดจอ 6.79 inches (~90.9% screen-to-body ratio), 427 ppi density ดีกว่า 6.77 inches
ความละเอียด 1200 x 2640 pixels ดีกว่า 1080 x 2392 pixels, ~388 ppi density
กระจกป้องกัน Aluminosilicate glass —
ชิปและระบบ
ระบบปฏิบัติการ Android 16 (Baklava), MagicOS 10 Android 15
ชิปเซ็ต Qualcomm Snapdragon 6 Gen 4 (4 nm) Qualcomm Snapdragon 6 Gen 3 (4 nm)
CPU Octa-core (1x2.3 GHz Cortex-A720, 3x2.2 GHz Cortex-A720, 4x1.8 GHz Cortex-A520) —
GPU Adreno 810 Adreno 710
หน่วยความจำ
ช่องใส่การ์ด No —
ความจุ / แรม 128GB 8GB RAM, 256GB 8GB RAM, 256GB 12GB RAM, 512GB 12GB RAM —
กล้องหลัง
กล้อง 50 MP, f/1.9 (wide) 50 MP, (wide)
ฟีเจอร์ OIS, PDAF, LED flash, HDR, panorama —
วิดีโอ 2160p@30fps, 1080p@30fps, Gyro-EIS —
กล้องหน้า
กล้อง 8 MP, f/2.0 (wide) —
วิดีโอ 1080p@30fps —
เสียง
ลำโพง Yes, stereo speakers —
ช่องหูฟัง 3.5 มม. No —
การเชื่อมต่อ
Wi-Fi Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac/ax (Wi-Fi 6), dual-band, Wi-Fi Direct —
Bluetooth 5.2 —
ระบุตำแหน่ง BDS (B1I, B1C, B2a), GALILEO (E1, E5a), GLONASS, GPS (L1, L5), NavIC (L5), QZSS (L1, L5) —
NFC Yes —
วิทยุ No —
USB USB Type-C 2.0, USB On-The-Go —
ฟีเจอร์
เซ็นเซอร์ Accelerometer, compass, gyro, optical in-display fingerprint, proximity (ultrasonic) —
แบตเตอรี่
แบตเตอรี่ Si/C Li-Ion, 8300 mAh ดีกว่า 5520 mAh
การชาร์จ 80W wired
80W wireless
Reverse wired charging
Reverse wireless charging (512GB model only)
—
อื่น ๆ
สี Black, Gold, Green, Red, White —

เครื่องหมายถูกสีเขียว = ค่าที่ดีกว่าในด้านนั้น (เช่น แบตเตอรี่มากกว่า น้ำหนักเบากว่า ราคาถูกกว่า) วัดจากตัวเลขในสเปกเท่านั้น ประสบการณ์ใช้งานจริงอ่านได้จากรีวิวของเรา

HONOR X70 Refresh vs POCO M8 ต่างกันยังไง

HONOR X70 Refresh กับ POCO M8 ต่างกันยังไง?

HONOR X70 Refresh เด่นกว่า 3 ด้าน (จอใหญ่กว่า, จอสว่างกว่า, แบตเตอรี่ใหญ่กว่า) · POCO M8 เด่นกว่า 2 ด้าน (จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า), เบากว่า)

HONOR X70 Refresh กับ POCO M8 รุ่นไหนจอลื่นกว่า?

POCO M8 จอลื่นกว่า (รีเฟรชเรตสูงกว่า) (120Hz vs 840Hz)

HONOR X70 Refresh กับ POCO M8 รุ่นไหนแบตอึดกว่า?

HONOR X70 Refresh แบตเตอรี่ใหญ่กว่า (8,300mAh vs 5,520mAh)

HONOR X70 Refresh กับ POCO M8 รุ่นไหนเบากว่า?

POCO M8 เบากว่า (193g vs 178g)

HONOR X70 Refresh กับ POCO M8 ใช้ชิปอะไร?

HONOR X70 Refresh ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 6 Gen 4 (4 nm) ส่วน POCO M8 ใช้ชิป Qualcomm Snapdragon 6 Gen 3 (4 nm)